mã vạch ở sổ đỏ

mã vạch ở sổ đỏ…Cuối trang sổ đỏ không có mã vạch là thật hay giả? Nếu sổ đỏ không có mã vạch có ảnh hưởng gì không?

Mã vạch trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tài sản khác gắn liền với đất (sổ đỏ) có vai trò quan trọng trong việc hạn chế một cách tối đa việc làm giả sổ đỏ; tránh xâm hại trực tiếp đến quyền và lợi ích hợp pháp của người có quyền và nghĩa vụ liên quan đến bất động sản đó.

Mã vạch tại trang 04 của sổ đỏ bắt đầu được quy định kể từ khi Thông tư 17/2009/TT-BTNMT quy định về giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất có hiệu lực (ngày 10.12.2009).

Tại Điều 14 Thông tư 17/2009/TT-BTNMT có quy định như sau: Mã vạch được in tại cuối trang 4 khi cấp Giấy chứng nhận. Mã vạch được dùng để quản lý, tra cứu thông tin về Giấy chứng nhận và hồ sơ cấp Giấy chứng nhận; nội dung mã vạch thể hiện dãy số nguyên dương; có cấu trúc dưới dạng MV = vietnamsino.com, trong đó:

MX là mã đơn vị hành chính cấp xã nơi có thửa đất, được thể hiện theo quy định tại Quyết định số 124/2004/QĐ-TTg ngày 8.7.2004 của Thủ tướng Chính phủ về việc ban hành bảng danh mục và mã số các đơn vị hành chính Việt Nam; trường hợp cấp Giấy chứng nhận cho khu đất nằm trên nhiều đơn vị hành chính cấp xã thì ghi theo mã của xã có phần diện tích lớn nhất.

MN là mã của năm cấp Giấy chứng nhận, gồm hai chữ số sau cùng của năm ký cấp Giấy chứng nhận.

MHS là mã của hồ sơ gốc (hồ sơ gốc gồm các giấy tờ để thực hiện thủ tục cấp Giấy chứng nhận); có sáu chữ số, bắt đầu từ số 000001 cho hồ sơ cấp Giấy chứng nhận đầu tiên theo quy định tại Thông tư này.

mã vạch ở sổ đỏ
Sổ đỏ không có mã vạch là thật hay giả. Ảnh:ST

Đối với các địa phương chưa có điều kiện thực hiện ngay việc in mã vạch thì vẫn phải thiết lập hệ thống mã hồ sơ gốc (MHS) bắt đầu từ hồ sơ cấp Giấy chứng nhận đầu tiên theo quy định tại Thông tư này; từ ngày 1.7.2010 các địa phương này phải thực hiện việc in mã vạch trên Giấy chứng nhận.

Như vậy, để xác định đó là sổ đỏ giả hay thật bạn có thể xem giấy chứng nhận đó được cấp năm nào? Nếu sổ đỏ được cấp sau ngày 10.12.2009 thì giấy chứng nhận quyền sử dụng đất phải có mã vạch.

CÔNG TY TNHH ĐIỆN TỬ VINH AN CƯ
Office : H216D, K5, Hiệp Thành, TP Thủ Dầu Một, Bình Dương, Việt Nam.
Tel: 0274 3872406 Fax: 0274 3872405
.HP: 0943805121 (Mr Vinh).
Giám Đốc: Phan Thị Thanh Bạch 0912665120.

Bạn có biết  Mã vạch 0966 của nước nào